Masana'antu bisa ga hanyar fasaha na makamashin hydrogen da iskar carbon da sanya suna, gabaɗaya tare da launi don rarrabewa, koren hydrogen, hydrogen blue, hydrogen launin toka shine mafi sanannun launi hydrogen da muka fahimta a halin yanzu, da hydrogen ruwan hoda, hydrogen yellow, hydrogen brown, farin hydrogen, da dai sauransu.
Pink hydrogen, kamar yadda ake kira, ana samar da ita ne ta hanyar amfani da makamashin nukiliya, wanda kuma ya sa ya zama maras amfani, amma bai sami kulawa sosai ba saboda an rarraba makamashin nukiliya a matsayin tushen makamashi wanda ba zai iya sabuntawa ba kuma ba a fasaha ba.
A farkon watan Fabrairu, an ba da rahoton a cikin 'yan jaridu cewa Faransa na yunƙurin yin kamfen na ƙungiyar Tarayyar Turai ta amince da ƙarancin iskar gas da makamashin nukiliya ke samarwa a cikin dokokinta na makamashi mai sabuntawa.
A cikin abin da aka bayyana a matsayin wani muhimmin lokaci ga masana'antar hydrogen ta Turai, Hukumar Tarayyar Turai ta buga cikakkun ka'idoji don sabunta hydrogen ta hanyar takardar kudi guda biyu. Kudirin kudirin na nufin karfafa gwiwar masu zuba jari da masana'antu su sauya daga samar da hydrogen daga makamashin burbushin halittu zuwa samar da hydrogen daga wutar lantarki da za a iya sabuntawa.
Ɗaya daga cikin lissafin ya nuna cewa man fetur mai sabuntawa (RFNBOs) daga tushen da ba na kwayoyin halitta ba, ciki har da hydrogen, za a iya samar da shi ta hanyar karin wutar lantarki da za a iya sabuntawa a cikin sa'o'i da kadarorin makamashin da za a iya sabunta su ke samar da wutar lantarki, kuma kawai a wuraren da kadarorin makamashi masu sabuntawa suke. located.
Dokar ta Biyu ta ba da hanyar da za a ƙididdige hayaƙi na RFNBOs lifecycle greenhouse gas (GHG), la'akari da hayaƙin sama, hayaƙin da ke da alaƙa lokacin da aka karɓi wutar lantarki daga grid, sarrafa, da jigilar su.
Hakanan za a yi la'akari da hydrogen a matsayin tushen makamashi mai sabuntawa lokacin da ƙarfin fitar da wutar lantarki da ake amfani da shi ya kasa 18g C02e/MJ. Ana iya ɗaukar wutar lantarki da aka ɗauka daga grid ɗin cikakken sabuntawa, ma'ana EU ta ƙyale wasu hydrogen da aka samar a cikin tsarin makamashin nukiliya su ƙidaya zuwa ga makasudin makamashin da ake sabunta su.
Sai dai hukumar ta kara da cewa za a aike da kudirin ne ga Majalisar Dokokin Turai da Majalisar Tarayyar Turai, wadanda ke da watanni biyu su nazarta su, su yanke shawarar ko za su amince da su.
Lokacin aikawa: Fabrairu-28-2023